ออกมาทำ IM เต็มตัวด้วยการ ทำเว็บ

ธันวาคม 25, 2014, 04:35:55 PM โดย admin
0
1435
ผมคงไม่ต้องบ่นอะไรมาก เพราะบ่นไปก็เท่านั้น ไม่มีประโยชน์ที่จะ อธิบาย เมื่อเหตุผลต่างๆ นาๆ นั้นไม่สำคัญเท่ากับ ผลลัพธ์ที่ได้ ผมทำงานประจำตำแหน่งนี้มีปัญหาประจำ แต่ก็ต้องทนทำ เพราะคนแถวนี้ มันทำไม่เป็นกันเลย

สมัครงานมาตอนแรกเค้าให้มาทำเว็บ พออยู่ไปนานๆ เค้าก็ให้ทำงาน IT ไปด้วย พอสิ้นปีที่สองเค้าก็ให้ช่วยทำ Graphic ผมจะบ้าตายสิครับ ควบสองสามตำแหน่ง แต่เงินเดือนเท่าเดิม พอน้อง IT เดิมออก ผมก็รับผิดชอบเต็มๆ

คุณคิดว่าค่าจ้างที่ผมจะได้เพิ่มนี้ เท่าไหร่ดี ค่าจ้าง IT เดิมประมาณ 12k แต่ผมได้ค่าตำแหน่งนี้ 2.5k ยิ้มออกกันไหมครับ ถ้ายิ้มออก ยกมือขึ้น ผมยิ้มไม่ออก ได้แต่ก้มหน้าก้มตาทำงาน พองานเข้ามาพร้อมๆ กันแต่ละฝ่ายแต่ละแบบ มั่วไปหมด มือนึงนั่งไขน๊อตถอดเคส อีกมือลากเม้าวาดเส้น ส่วนหูก็คุยโทรศัพท์ติดต่องาน

เริ่ดป่ะครับ จากตอนแรกทำเว็บ ไปๆ มาๆ ทำงาน Graphic อันนี้ไม่ว่าเพราะมันอาจเกี่ยวข้องกัน หลังๆ มานี่ซ่อมคอมเลย

ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า มันมีข้อดีหรือข้อเสียกันแน่ ที่เราดันใส่ skill ไปเยอะแยะตอนยื่นใบสมัครงาน ไม่อยากจะเชื่อ ไปที่อื่นเค้าไม่เชื่อผมนะ ใบสมัครงานคล้ายกัน ข้อมูลเดียวกันเป๊ะๆ ไปยื่นบริษัทอื่น ทำงานมา 6-7 ปี เค้าก็ไม่เคยแล skills ผมเลยซักนิด ให้ผมทำอยู่แค่อย่างสองอย่าง

พอออกจากที่นั่นมาทำที่นี่แหละ ผมนี่รู้เลย skills ที่เขียนไป ดันมีผลกับที่นี่ เหนื่อยตัวแทบขาดแต่เงินเดือนเท่าเดิม กลับกัน พวกเดินไปเดินมา ค่าคอมฯ เดือนละเฉียดแสน เงินเดือนอีกต่างหาก

สรุปออกไปทำเว็บฟรีให้กับตัวเอง มีรายได้บ้างพออยู่พอกิน พอมีลูกต้องเข้าเรียน ที่เดิมที่ใช้ skill ผมซะคุ้ม เรียกกลับมาทำเพราะเห็นว่าว่าง ผมก็คิดว่าเค้าจะใจดี ที่ไหนได้

หนักกว่าเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:36:18 AM โดย admin »

ยังไม่มีความคิดเห็น