งานชิ้นแรกกับการจ้าง ทำเว็บ

ธันวาคม 26, 2014, 10:31:48 AM โดย admin
0
980
ผมเริ่มงาน IM ครั้งแรกเมื่อ 7 ปีก่อน แบบงูๆ ปลาๆ และทำควบคู่ไปกับการทำงานประจำ โดยใช้เวลาช่วงเช้า 10-20 นาทีคอยเช็ค email พอพักเที่ยงจะรีบกินข้าวแล้วก็เข้ามาหาข้อมูลในการทำเว็บ ตอนนั้นรับผิดชอบเว็บบริษัท จากการเขียน html ธรรมดาๆ

หลังจากศึกษาอยู่สองสามเดือนผมก็เริ่มทำ php เป็น และปรับระบบการทำเว็บของบริษัทมาเป็น php ด้วย ตอนนั้นใช้ phpnuke จนคิดว่าเชี่ยวชาญเลยทีเดียว

ผมแตกยอดเว็บของบริษัทไปอีก 1-2 รายการ ทำเป็นเว็บของตัวเองแต่ใช้ข้อมูลบริษัท และทำลิ้งให้กับเว็บบริษัท ผลตอบรับดีมาก เว็บบริษัทมีจำนวนคนเข้ามากกว่าเดิมเกือบเท่าตัว โดยตอนนั้นเอง ค่าสถิติต่างๆ จึงเลิกใช้ของฟรีและหันไปสมัครใช้บริการของ truehit.net

ปีแรกเป็นต้นมาเว็บบริษัทมีคนเข้าจากหลายทาง รวมทั้งเว็บของผมเองด้วย ทำให้เว็บที่ผมทำนั้น ประสบความสำเร็จในระดับหนึ่ง แต่ผมยังไม่มีรายได้อะไร เพราะไม่รู้จักวิธีการหารายได้จากการทำเว็บในตอนนั้น

จนได้รู้จักกับน้องที่ทำงานและเธอก็มีพี่ชายทำงาน IM ซึ่งรายได้ดีมากและเป็นเจ้าของเว็บดังแห่งหนึ่ง เธอแนะนำให้ผมรู้จักกับ google adsense ตั้งแต่นั้นมาผมก็เริ่มที่จะมีรายได้เข้ามาจากการทำเว็บ เดือนละ 5-6$ (ย้ำนะครับว่า เดือนละ 5-6$) ส่วนเว็บของน้องที่แนะนำผม เธอได้พี่ชายแนะนำทำให้ 2 เดือนแรกเธอผ่าน 100$ ไปได้สบายๆ

ผมจึงเริ่มศึกษาวิธีการจากเธอและพี่ชายเธอแต่ไม่ละเอียดมาก พี่ชายเธอใจดีเอาลิ้งเว็บผมเข้าฐานข้อมูลในเว็บของเค้าให้ ผลตอบรับดี เดือนที่ 4 ผมเลยแตะ 100$ ไปด้วย ส่วนของน้องเค้าเดือนละ 100 ไปแล้วสบายๆ

ตอนนั้นผมทำเว็บภาษาอังกฤษ รวมทั้งเว็บ vwander.com ด้วย แต่ผมไม่ถนัดอังกฤษ ผมเลยเปลี่ยนมาเป็นเว็บภาษาไทยบ้าง ผลตอบรับก็ค่อนข้างพอใจ จนน้องที่ทำอยู่นั้นลาออก ผมเลยไม่รู้จะไปปรึกษาใคร อีกทั้งเว็บของพี่ชายเธอโดน google เก็บ ทำให้รายได้ผมลดลงไปเหลือเดือนละ 20-30$ เท่านั้น

ผมพยายามศึกษาถึงขั้นตอนการทำงานพวกนี้โดยใช้เวลาว่างวันละ 2-3 ชั่วโมง จนเข้าเดือนที่ 6 ผมจึงได้เดือนละ 50$ สองเดือนผมจะรับเงินครั้งนึงเป็นเช็ค เป็นอยู่แบบนี้ 2 ปีกว่า เพราะผมไม่รู้แนวทาง ที่สำคัญเว็บผมเป็นภาษาไทย เพราะผมไม่ถนัดภาษาอังกฤษเลย หลังๆ ก็หันเข้าเว็บ thaiseoboard ก็ไม่ได้มีเวลามาก ผมเลยช้ากว่าคนมาทีหลังแบบกระต่ายติดเทอโบกับหอยทาก

ไว้ว่างๆ จะมาต่อ

** ภาพประกอบไม่ใช่ผลงานของผม ยืมเค้ามาอีกที หากเจ้าของมาเจอก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ ที่ยืมมาใช้แล้วไม่ได้บอก แต่รายได้ช่วงนั้นของผมก็ประมาณนี้ อาทิตย์ละ 2$ เห็นจะได้ **

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:36:58 AM โดย admin »

ยังไม่มีความคิดเห็น