ทำเว็บสมัครงาน โปรเจคนี้ ไม่เวิร์ค

ธันวาคม 26, 2014, 02:53:11 PM โดย admin
0
1239
สองอาทิตย์มานี้ ผมรู้สึกเครียดและหดหู่อย่างมาก อยากจะลาออกมาทำงาน IM แบบเต็มเวลาเหมือนตอนตกงานใหม่ๆ ในช่วง 3 ปีที่แล้วมาก แต่ลองคิดๆ ดูมันก็ติดปัญหาหลายอย่างที่ผมไม่สามารถทำงานได้เต็มที่

ตอนที่ผมตกงานใหม่ๆ เพราะบริษัทคอนเซ้าที่รับสมัครงานหลอกให้ผมไปทำงาน ตอนแรกก็ปฏิเสธไป แต่พอครั้งที่สองเค้าคะยั้นคะยอให้ลองเข้าไปคุยกันก่อน พอได้คุยเค้าก็โน้มน้าวต่างๆ นาๆ เรื่องที่ว่าถ้าทำโปรเจคเค้าไปรอดนี่ ต้องเจริญรุ่งเรืองกันทั้งบริษัทและตัวผมเองซึ่งเป็นผู้รับผิดชอบกันเลยทีเดียว

อีกอย่าง บริษัทก็เพิ่งเปิดใหม่ ผมเห็นแนวทางเติบโต หากเราทุ่มเทและมันไปรอด ก็เป็นความท้าทายที่น่าลงไปเสี่ยง ผมยอมทิ้งเงินเดือนเกือบ 3หมื่นบาทมารับเงินเดือนหลักหมื่น เพราะเค้าบอกว่าผ่านโปรจะขึ้นให้เท่ากับที่เคยได้จากที่เดิม อีกอย่าง โปรเจคที่รับผิดชอบก็ไม่น่าจะยาก (ทำเว็บอะไรบางอย่าง) ถามเรื่องข้อมูล เรื่องคอนเน็คชั่น เรื่องอื่นๆ ที่เอื้อต่อโปรเจค เค้าตอบว่าจะเตรียมให้พร้อม + คอมฯ สเป็กแรงๆ ซักเครื่องเอาไว้ทำงาน

พอวันมาทำงานจริงๆ คอมก็ยังไม่มี ต้องมานั่ง list spec กันวุ่นวาย กว่าจะได้เริ่มงานจริงๆ ก็วันที่ 2 มีคนช่วยทำคือน้องคนใน tsb แต่ทำไปทำมา 2 วันเค้าก็หนีหายไป หาคนใหม่จากที่เดิม ปรากฏว่าทำอยู่ 2 อาทิตย์ก็หายไปอีก อ้างว่าโปรเจคนี้ไม่เวิร์ค ผมก็มองว่าอย่างนั้น แต่ผมทิ้งข้างหลังมาหมดแล้ว จะหันกลับไปก็ไม่ได้ ต้องเดินหน้าต่อเท่านั้น สิ่งที่เค้ารับปากเอาไว้ว่ามีๆ จะเตรียมให้ๆ โน่นนี่นั่น สรุปต้องหาเองหมด (หลอกกันนี่หว่า)

ทำไป 1 เดือนเริ่มเห็นอนาคตลางๆ ว่าน่าจะไปรอด แต่ขาดผู้ช่วยและโปรแกรมเมอร์ ผมขอคนช่วย เค้าบอกให้จ้างข้างนอกเอา ผมเตรียมชุดงานและ design ทุกอย่างขับรถไปเสนอโปรแกรมเมอร์ คุยงานกันตั้งแต่บ่ายยันสามสี่ทุ่ม สรุปวันต่อมาไม่เอา หาว่าแพงไป

สรุปไปจ้างโปรแกรมเมอร์อีกคน แต่เค้าก็ทำได้ออกมาตามออกแบบได้ แถมราคาไม่แพง มีแก้งานกันบ่อยมากเนื่องจาก ความคิดเจ้านายมีใหม่ๆ ตลอด เห็นอนาคตรางๆ แล้วว่า จะไปรอดมั้ยฟะ ถ้าจบไม่เป็นแบบนี้ เห็นอะไรก็อยากได้ไปหมด พอทำเสร็จก็ต้องแก้ต้องปรับกัน แล้วเมื่อไหร่จะเสร็จ

ผ่านไป 3 เดือนเว็บมีโครงสร้างเสร็จแล้วโดยรวม แต่ยังไม่สมบูรณ์เพราะเจ้านายไม่ยอมจบ บอกว่าให้มันเสร็จไปก่อนแล้วเราค่อยปรับปรุงเป็น version ก็ได้ ให้ระบบมันเดินไปก่อน ใช้งานก่อนดีกว่าไหม ดีกว่าต้องมานั่งแก้กันอยู่อย่างนี้ แบบนี้ก็เปิดเว็บไม่ได้ซักที

เค้ายอมรับฟังแต่ไม่วาย ร่าง version 2 ให้เสร็จในอีก 1 เดือนนี้ (ป๊าด) เว็บ version แรกเปิดตัวยังไม่ทันมีคนรู้จัก จะให้ปรับเป็น version 2 ซะแล้ว ผมก็ง่วนอยู่กับการปรับแบบ ไม่ได้ทำ seo ไม่ได้โปรโมทเลย

เข้าเดือนที่ 4 สมาชิกมาร่อยหรอ ไม่ถึง 20 คน (แน่ล่ะ มัวแต่ไปนั่ง design ใหม่ ทำระบบใหม่ ไม่ได้ seo กันเลย ใครจะไปรู้จักเว็บ) พอสิ้นเดือนเจ้านายสรุปว่าทำไมไม่มีรายได้เข้ามา ผมนี่มึนเลย ไม่รู้จะตอบอะไรดี ในใจก็บ่นว่า นี่คุณยังไม่รู้ตัวอีกเหรอว่าผมไม่ได้ประชาสัมพันธ์มันเลย ก็คุณเล่นให้ผมปรับเป็น version 2 ให้เสร็จ ผมจะเอาเวลาไหนมานั่งทำให้

สรุปผ่าน 4 เดือนเข้าเดือนที่ 5 ผมขอทวงสัญญาที่ว่าจะให้ผมปรับเงินเดือน เพราะทำงานหนักมาตลอด สรุปยังไงรู้ไหม ผมไม่ผ่านโปรเพชั่น เพราะโปรเจคนี้ไม่มีรายได้เข้ามาเลย และต้องจ่ายเงินเดือนผมกับค่าโปรแกรมเมอร์ไปเยอะ บริษัทกำลังขาดทุน (อ่าวไหนบอกตอนแรก ทุนเยอะ มีอัดฉีดตลอดไม่ต้องกลัว)

รู้อย่างนี้ผมคงไม่โง่ทำอยู่ตั้ง 4 เดือนหรอก

เหตุการณ์นี้ทำให้ผมเสียเวลาไป 4 เดือน สูญเสียรายได้เดือนละหมื่นกว่าบาท บวกยางอะไหล่ที่โดนขโมยเพราะจอดรถไว้จนดึก คอมฯ ใหม่ที่ต้องซื้อเอามาใช้ที่บ้านเพื่อเอางานมาทำ และความฝันลมๆ แล้งๆ ของเจ้าของคอนเซ้าที่นั่น

ตั้งแต่นั้นผมได้ทำงาน IM เต็มตัว update บทความทุกวันเหมือนกับสนุกกับมัน เปิดเว็บไซต์อีก 3-4 ตัว update ข่าวสารทันเหตุการณ์ มีรายได้จากค่าโฆษณาเดือนนึงใน 4 เว็บนี้เฉียดหมื่น ผมอยู่ได้แล้ว ถ้าเปิดอีกซัก 2-3 เว็บผมคิดว่าอยู่ตัวแน่นอน เวลาผ่านไป 1 ปีกว่าๆ บริษัทเก่าที่ผมทิ้งรายได้หลายหมื่นนั่นเรียกให้กลับไปทำงาน ก็เลยทิ้งความฝันงาน IM เต็มเวลาไปตั้งแต่นั้น

แต่ปัจจุบันผมก็เริ่มที่จะ อึดอัด กับบริษัทแห่งนี้อีกครั้ง ที่ใช้ผมจนเกินเงินเดือน ตัดโบนัส ตัดโอที ตัดการขึ้นเงินเดือน ทำมาปีนี้ 3 ปีกว่าแล้วขึ้นเงินไม่พอค่ากะเพราไก่ทั้งปีด้วยซ้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:35:43 AM โดย admin »

ยังไม่มีความคิดเห็น